ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนเพื่อนๆสมาชิก กับความมักง่ายของช่าง(บางคน)  (อ่าน 1018 ครั้ง)

ออฟไลน์ onepiece5867

• Newbie
  • *
  • Level 1 : Exp 20%
    HP: 0%
  • พลังน้ำใจ 0

สำหรับใครที่จะไป ติดตั้งเพิ่มเติมที่เกี่ยวกับ"ระบบไฟ" กับร้าน ย่านราชพฤกษ์ นะครับ
ให้ระวัง และคอยดูช่างให้ดีนะครับ เพราะผมเจอประสบการณ์มาแล้ว เมื่อวันที่ 10/4/59

โดยก่อนหน้าเข้าไปติดตั้งสัญญาณถอยแบบไม่เจาะ ผมเองได้อ่านพอรู้ถึงวิธีการติดจากผู้นำเข้าโดยตรงมาบ้างแล้ว
จึงพอรู้คร่าวๆและได้สอบถามจากผู้นำเข้าแล้วว่า ร้านนี้คือตัวแทนใช่ไหมได้รับคำยืนยันว่าใช่ จึงได้นำรถเข้าไปติดตั้งในช่วงบ่าย
ซึ่งในช่วงเช้าก็ได้นำรถเข้าไปติดตั้งอุปกรณ์ตบแต่งบางอย่างแล้ว ซึ่งต้องยอมรับครับว่าช่างตอนเช้าทำงานดี เลยตัด
สินใจที่จะนำรถเข้าไปติดตั้งสัญญาณถอยแบบไม่เจาะโดยผมได้นำรถป้ายแดงไปติดตั้งในช่วงบ่าย

พอตกบ่ายผมก็นำรถเข้าไปติดตั้ง ก็ได้ยืนดูขั้นตอนการทำเกือบทั้งหมด
และได้เจอปัญหา ความมักง่ายของช่าง(ที่ไม่ใช่คนเดิมกับตอนเช้า) ดังนี้ครับ

- ไม่ได้ติดตั้งชุดควบคุมด้านที่ ผู้นำเข้าได้แนะนำไว้ ซึ่งควรไปอยู่ข้างในตัวรถในห้องสัมภาระ ฝั่งด้านถังน้ำมัน
- ชุดควบคุมที่ควรอยู่ในตัวรถ ก็เอาไปแปะไว้ข้างๆตัวถังหลังไฟท้าย!!!
- จุดจั๊มสายไฟ ไม่ใช่จุดที่ผู้นำเข้าแนะนำ ซึ่งควรไปอยู่ข้างในตัวรถในห้องสัมภาระ แต่งช่างไปต่อไว้ใกล้ๆไฟถอยด้านนอก
- ครั้งแรกที่ใช้กิ๊บจั๊มสายไฟ แล้วไฟไม่เข้า คิดว่าช่างจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้แต่....กลับดึงปลอกสายไฟลง แล้วนำสายไฟที่ต้อง
   ต่อเข้าชุดควบคุม มาพันไว้แทน!!! แล้วนำเทปพันสายไฟมาพันไว้ โดยงุบงิบทำ...ไม่มีการขออนุญาตแต่อย่างใด

เหตุการณ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้น ผมไม่ได้ทักท่วงอะไร แต่ก็ได้เข้าไปถามช่างตลอดว่า โอเครใช่ไหมครับ ไม่มีปัญหาแน่นนะเรื่องประกัน
ช่างก็ตอบว่าไม่มี....เพราะคิดว่าเค้าคงทำแบบนี้กับคันอื่นๆด้วย แล้วไม่มีปัญหาอะไร

แต่ซึ่งทำผมเป็นกังวลมาก กับวิธีการติดตั้งของช่างคนนี้ จึงได้ไปปรึกษากับผู้นำเข้า ทางผู้นำเข้าก็ให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดี
ได้โทรไปสอบถามทางเจ้าของร้าน ได้แจ้งผมกลับมาว่า...เจ้าของร้านก็ได้สอบถามช่างคนที่ทำไป และพบว่าทำผิดจุดจริง
ส่วนเรื่องปลอกสายไฟทางเจ้าของร้านฝากมาขอโทษด้วย ซึ่งสอบถามช่าง ช่างแจ้งว่า....ขออนุญาตแล้ว!!! ทั้งนี้ทางร้าน
ยินดีจะแก้ไขให้ใหม่

แต่สุดท้ายแล้ว จากการทำงานและคำพูดของช่างคนนี้ ผมก็เลือกให้ทางผู้นำเข้าช่วยแก้ไขให้ครับ และทางผู้นำเข้าเองก็แนะนำ
ให้ผมรีบเข้าไปแก้ไข!!! เพราะกลัวว่ากล่องควบคุมที่อยู่หลังไฟท้ายจะโดนความชื้นเสีย ซะก่อนครับ และเมื่อนำเข้าไปให้ผู้นำเข้า
ช่วยแก้ไข ก็พบว่าช่างไม่ได้ติดอะไรบางอย่างไปอย่างนึงด้วยครับ

ฝากเป็นอุธาหรณ์ เตือนเพื่อนๆสมาชิกที่รักรถทุกทันนะครับ จะเอารถเข้าไปทำที่ไหนก็ดูร้านที่ไว้ใจได้หน่อย
และอย่าละเลยการทำงานของช่างด้วยครับ

ฝากถึงร้าน ด้วยนะครับ ช่วยพิจารณาช่างคนนี้ด้วยครับ ร้านดีๆ ช่างดีๆ จะมาเสียแค่ความมักง่ายของคนๆเดียวครับ

ปล.ขอขอบคุณผู้นำเข้าสัญญาณถอยแบบไม่เจาะด้วยนะครับ ดูแลลูกค้าอย่างดีมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2016, 18:28:22 โดย onepiece5867 »

ออฟไลน์ sadarudzaza

• Full Member
  • Level 10 : Exp 53%
    HP: 0%
  • พลังน้ำใจ 0
มา มา เลยค่ะ :^3hi6: :^6thx^:

มาร่วมเล่นสนุกด้วยกันนะค่ะ

แท็ก: